Jump to content

- - - - -

มีปัญหาเกียร์ 406d9 v2 ขึ้นsกับw

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 p5501

p5501

สมาชิกใหม่

• 12 โพสต์:

โพสต์เมื่อ 15 September 2018 - 14:53 น.

ผมใช้406d9 v2 เริ่มต้น รถมีปัญหาเกียร์เข้ากระแทก ออกตัวช้า ผมจึงเอาเข้าอู่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ต่อมาช่างบอกให้เปลี่ยน วาล์ว2ตัว ก็เปลี่ยน จากใช้ก็ใช้ดีขึ้นแต่ยังมีกระแทกบ้างบางครั้ง ก็กลับหาช่างใหม่ ช่างบอกความดันต่ำไป จึงเปลี่ยนสมองใหม่ ขับตแรกๆ ก็ยังเป็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้ตอนใช้แรกก็เปลี่ยนเกียร์ดีไม่กระแทก แต่พอขับนานๆ หรือรถติด แล้วได้วิ่งยาวๆ พอคิกดาว มีปัญหาไฟโชว์ แล้วแจ้วว่าเกียร์ออโต้ เออเลอร์ ก็เอาเข้าไปหาช่างช่างบอกคงต้องเลี่ยนลูกใหม่ แต่ผมวผมสงสัยว่ามันเกอดจากอะไร เพราะรถออกตัวก็ปกติ ขับได้ดี แต่ถ้าร้อนแล้วเหมือนรถมีปัญหา เกิดจากอะไรได้บ้างครับ เพราะพอปล่อยใเย็นรถก็วิ่งดีเลย เกียร์เปลี่ยนดีปกติ ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ เพราะไม่คิดว่าเกียร์จะต้องยกใหม่ครับM
11.แนน ญ s

แก้ไขโดย p5501: 15 September 2018 - 14:55 น.

#2 nologo

nologo

สมาชิกใหม่

• 22 โพสต์:
  • จังหวัด:phuket

โพสต์เมื่อ 15 September 2018 - 17:08 น.

ของผม 46 Version 1 ก็มีปัญหาออกตัวอืดเปลี่ยนเกียร์แล้วมันกระแทกกระชากเมื่อ 3-4 เดือนก่อน

ลองเอาตัวเสียบ อ่านค่ามา มันบอกว่าเป็นที่ output Speed Sensor ก็เปลี่ยนแต่ก็ยังมีอาการอยู่

ครั้งหลังสุด3สัปดาห์ก่อนเกียร์ไม่เปลี่ยนตามรอบที่ควรเป็น  รอบเครื่องเร่งไปสูงมากแล้ว เกียร์ก็กระชาก

กระแทกนึกว่าเกียร์จะพังแล้วครับ  

พอเอาตัวเสียบ อ่านค่ามา  มันบอกว่าเซ็นเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ

(ของเดิมสีเงิน รุ่นใหม่ตัวสีดำๆ สั่งจากเอกชัย)

เสียพอเปลี่ยนตัวนี้รถกลับมาวิ่งนุ่มเรียบเปลี่ยนเกียร์ไม่กระตุก ออกตัวไม่อืดเเล้ว

ก็ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับของคุณไหมนะครับอันนี้เป็นประสบการณ์ของผม

#3 Blue Leo

Blue Leo

ขาประจำ

• 132 โพสต์:

โพสต์เมื่อ 15 September 2018 - 17:39 น.

สรุปคำถามจาก 2 web.

• Q : แรงดันน้ำมันเกียร์ต้องอยู่ที่เท่าไร 2.3 พอไหม (VL)

A :  [การทดสอบค่าแรงดันน้ำมันขณะรถจอดนิ่ง, ดึงเบรกมือและกดแป้นเบรกค้างไว้ และใช้เครื่องมือตรวจวินิจฉัย

(PPS) โดยมีค่าพิกัดกำหนดไว้ดังนี้ (Ref. Repair Manual)

-   ขณะดับเครื่องยนต์ แรงดันน้ำมันเกียร์ต้องต่ำกว่า  0.2 bar.

-  ขณะเครื่องยนต์เดินเบา ที่เกียร์ D หรือ R แรงดันน้ำมันเกียร์ควรอยู่ประมาณ  2.6 bars.

ขณะเครื่องยนต์มีรอบเครื่อง 1400 rpm. ที่เกียร์ D หรือ R แรงดันน้ำมันเกียร์ควรอยู่ประมาณ  8.7 bars.

• Q: รถมีปัญหาเกียร์เข้ากระแทก ออกตัวช้า ผมจึงเอาเข้าอู่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ (PG4U)

A : สันนิษฐานว่า ใช้ นมก. ถูกสเปค และปริมาณที่เติมถูกต้อง

• Q: ต่อมาช่างบอกให้เปลี่ยน วาล์ว 2 ตัว ก็เปลี่ยน จากนั้นก็ใช้ดีขึ้นแต่ยังมีกระแทกบ้างบางครั้ง ก็กลับหาช่างใหม่ ช่างบอกความดันต่ำไป จึงเปลี่ยนสมองใหม่(PG4U)

A: สันนิษฐานอีกว่า วาล์ว 2 ตัว ที่เปลี่ยนเป็นของใหม่แกะกล่อง แต่แรงดันยังต่ำไป (2.3 bars) แล้วสมองเกียร์ได้ถูกถอดล้างกลไกและไส้กรองภายในสมองหรือเปล่าครับ?

• Q: เพิ่งสมองมาเปลี่ยนมา….เมื่อวานก็ไปขึ้นในมอร์เตอร์เวย์ต้องไปจอดข้างทางแล้วสตาร์ทใหม่ก็หายครับ อันนี้เนื่องมาจากช่างเปลี่ยนเอาสมองของผมออกไปหรือป่าวครับ (VL)

A: 555-ช่างเปลี่ยนเอาสมองเกียร์ของคุณออกไปแน่ๆครับ ว่าแต่สมองที่เปลี่ยนมาให้ดีจริงหรือ น่าจะเอาวาล์ว 2 ตัวใหม่ของคุณที่เพิ่งถูกไปมาเก็บไว้ใช้เองหรือไม่ก็เอามาใส่ในสมองใหม่ก็น่าจะดี  

เท่าที่รู้กลไกในสมองเกียร์ โ-ค-ต-ร ทน+ถึก เสียหายยากมาก...กกกกก. แต่วาล์ว 2 ตัวของสมองเป็นจุดอ่อนจริงๆๆๆ

• Q: ตอนใช้แรกๆก็เปลี่ยนเกียร์ดีไม่กระแทก แต่พอขับนานๆ หรือรถติด แล้วได้วิ่งยาวๆ พอคิกดาว มีปัญหาไฟโชว์ แล้วแจ้งว่าเกียร์ออโต้ เออเรอร์ ก็เอาเข้าไปหาช่างช่างบอกคงต้องเลี่ยนลูกใหม่(PG4U)

A: ใช้ PPS จับดูให้ละเอียดครับ แนะนำให้อ่านค่าต่างๆระหว่างรถวิ่งด้วยว่ามันฟ้องอะไรบ้าง เช่นการควบคุมความดันเกียร์ผิดปกติ หรือมี Sensor ตัวใดอ่านค่าผิดปกติไหม แม้แต่ตัว Pressure sensor เองก็อ่านค่าผิดเพี้ยนไปได้นะครับ   เกียร์ AL4 นี่ทนถึกมากๆนะครับแต่ค่อนข้างหัวร้อนทนต่อสิ่งกระทบกระทั่งไม่ค่อยได้ จากอาการที่ว่ามาคงไม่ถึงขนาดต้องเปลี่ยนหรือผ่าเกียร์หรอกครับ  ถ้ามีอาการต่อไปนี้มีไม่ครบ ออกตัวที่เกียร์ 2 เป็นอาจิณ, เกียร์กระตุกอย่างแรงขณะขับแล้วเข้า Safe mode ที่เกียร์ 3 ตลอดและเป็นบ่อยครั้ง, รอบเครื่อง/ความเร็วรถ/ตำแหน่งเกียร์ที่จัดให้  ไม่สัมพันธ์กันเหมือนเคย, Automatic gear fault + ไฟ Sport/Snow ค้าง, ดับเครื่องยนต์เพื่อ Reset สักครู่ก็กลับมาเป็นอีก  คำแนะนำสุดท้ายให้เข้าอู่ที่เชี่ยวชาญเรื่องเกียร์ AL4 ครับ

แก้ไขโดย Blue Leo: 15 September 2018 - 20:36 น.

#4 p5501

p5501

สมาชิกใหม่

• 12 โพสต์:

โพสต์เมื่อ 15 September 2018 - 19:19 น.

รบกวนคุณ Blue leoแนะนำอู่ที่เชื่อถือเพื่อเข้าเชคหน่อยครับ เพราะผมคิดเหมือนกันว่าเกียร์ไม่น่าเสีย น้ำมันที่ใช้คือzf6ครับ

#5 8ช-xxxx

8ช-xxxx

Guru of Peugeot

• 1114 โพสต์:

โพสต์เมื่อ 18 September 2018 - 07:56 น.

มาหาผม. ขอ 15 นาที. ไม่หาย ไม่คิดเงิน

หมายเหตุ ไม่ใช่เกียร์พังแน่นอน